Khai giảng lớp đào tạo và cấp chứng chỉ "Cấp cứu ngoại viện"
TS. Trần Thị Kiều Anh - Trưởng phòng Đào tạo sau đại học - phát biểu tại lễ khai giảng
Ngày 15/7, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức lễ khai giảng khóa đào tạo và cấp chứng chỉ “Cấp cứu ngoại viện” cho các đối tượng học viên là bác sĩ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật viên hiện đang công tác tại các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh.
Cấp cứu ngoại viện là hành động cấp cứu ở ngoài khu vực bệnh viện, như cơ quan, công sở, trường học, các khu du lịch, nhà máy, khách sạn… và được thực hiện bởi những người gần mình nhất, người chứng kiến sự việc và có kỹ năng cấp cứu ban đầu, mục tiêu can thiệp càng sớm càng tốt nhằm duy trì chức năng sống của nạn nhân ở tình trạng ổn định nhất có thể cho đến khi được đưa đến cơ sở y tế gần nhất.
Cấp cứu ngoại viện (hay còn gọi là cấp cứu ngoài cộng đồng) là nội dung mới đã được luật hóa trở thành một trong hai hoạt động cấp cứu được quy định tại Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023, cụ thể bao gồm: (1) Hoạt động sơ cứu do người có kiến thức hoặc đã qua đào tạo về cấp cứu ngoại viện thực hiện; (2) Hoạt động cấp cứu do cấp cứu viên ngoại viện hoặc người hành nghề thực hiện.
Nhiều nước phát triển từ lâu đã đưa nội dung cấp cứu ngoại viện vào quy định pháp luật. Các quốc gia ở Đông Nam Á như Philippines, Thái Lan, Singapore, Indonesia… cũng đã đưa nội dung này thành luật.
Nắm bắt và hiểu rõ tầm quan trọng của hoạt động cấp cứu ngoại viện được quy định tại điều 61 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023, trường Đại học Y khoa Vinh chiêu sinh thường xuyên khóa “Cấp cứu ngoại viện” với thời gian đào tạo 6 tháng. Học viên sẽ được cung cấp kiến thức cơ bản về cấp cứu và kỹ năng cấp cứu ngoại viện, nhằm hạn chế tác động của chấn thương hoặc tình trạng bệnh, giúp giảm nguy cơ tử vong và tăng cơ hội phục hồi cho người được cấp cứu ngoại viện.
Tin khác
-
Chiều ngày 02/7, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức Hội nghị tổng kết năm học 2023 – 2024 và phươ...
-
Ngày 25/5, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình Ngày hội Việc làm 2024 với mong muốn d...
-
Thực hiện Kế hoạch đào tạo sau đại học năm 2024, vừa qua, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức lễ k...
-
Hưởng ứng chào mừng ngày Khoa Học Công Nghệ Việt Nam 18/5 (18/5/2013 – 18/5/2024), chiều ngày 17/5, ...
-
Với mong muốn lắng nghe tâm tư nguyện vọng và tiếp thu những ý kiến phản hồi của sinh viên các hệ ng...
-
Chiều ngày 13/4/2024, trong bầu không khí vui tươi, thân tình hữu nghị; trường Đại học Y khoa Vinh đ...
-
Chiều ngày 26/3, chương trình “Tuyển tình nguyện viên bảo vệ Động vật hoang dã” do trường Đại học Y ...
-
Chiều ngày 06/3, Trường Đại học Y khoa Vinh long trọng tổ chức Lễ công bố Quyết định số 316/QDD-UBND...
-
Sáng ngày 27/02/2024, trường Đại học Y khoa Vinh long trọng tổ chức lễ mít tinh kỷ niệm 69 năm ngày ...
-
Hòa chung trong mạch nguồn của con Rồng cháu Tiên vào dịp cận kề thời khắc thiêng liêng của đất trời...
-
Chiều nay (30/1/2024), trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình “Tết Ấm Sinh viên – Xuân G...
-
Sáng nay, trường Đại học Y khoa Vinh vui mừng chào đón đoàn Y tế Xiêng Khoảng (CHDCND Lào) do ThS.BS...
-
Căn cứ các Quyết định kết nạp đảng ngày 29/12/2023 của Thành uỷ Vinh, được sự đồng ý của Đảng uỷ trư...
-
Sinh viên Đại học Y khoa Vinh đem đến hội thi “Tìm hiểu kiến thức, pháp luật về Bình đẳng giới, phòn...