Giao lưu mừng Tết truyền thống Bunpimay Lào năm 2024 (2567)
Chiều ngày 13/4/2024, trong bầu không khí vui tươi, thân tình hữu nghị; trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình Giao lưu mừng Tết truyền thống Bunpimay Lào năm 2024 (2567).
![](/cdn/vmu/Assets/13_4_24.jpg)
![](/cdn/vmu/Assets/13_4_24_1_1.jpg)
Tham dự chung vui cùng các lưu sinh viên Lào, về phía đại biểu khách mời có có ông Giang Công Huy -Trưởng phòng Quản lý Biên giới, Sở Ngoại vụ tỉnh Nghệ An, ông Vi Tố Định - Phó Chủ tịch Hội Hữu nghị Việt Nam - Lào, tỉnh Nghệ An, ông Vương Bình Minh - Phó Chủ tịch Hội Cựu quân tình nguyện, quân gia quân sự giúp Lào, tỉnh Nghệ An, ông Lê Ngọc Tiếp - Bí thư chi bộ, Khối trưởng khối Trung Hưng, phường Hưng Dũng; về phía nhà trường có PGS.TS. Cao Trường Sinh – P. Hiệu trưởng, Giám đốc Bệnh viện trường, TS. Nguyễn Quốc Đạt – P. Hiệu tưởng, đại diện lãnh đạo các đơn vị khoa - phòng - ban - trung tâm, cùng cán bộ giảng viên và học viên sinh viên nhà trường.
Trong hơn 20 năm nhận nhiệm vụ đào tạo cán bộ y tế cho 6 tỉnh: Xieng Khuang, Houphuan, Bolikhamxay, Khammouane, Viengchan, Savanakhet của nước bạn Lào; bên cạnh chú trọng làm tốt công tác đào tạo kiến thức, kỹ năng chuyên môn; Đại học Y khoa Vinh luôn có kế hoạch, chương trình hành động cụ thế, thiết thực hỗ trợ, động viên, đồng hành cùng các em trong quá trình sinh sống và học tập xa quê hương.
![](/cdn/vmu/Assets/13_4_24_4.jpg)
Hàng năm, vào dịp Tết Bunpimay (14-16/4), nhà trường luôn tổ chức chương trình ý nghĩa, tăng cường giao lưu văn hóa với những hoạt động đặc trưng như: Cúng cầu may, buộc chỉ cổ tay, té nước… của đất nước CHDCND Lào.
![](/cdn/vmu/Assets/13_4_24_3_1.jpg)
Hoạt động thường niên này mang tầm ý nghĩa hết sức thiết thực nhằm giúp các em lưu sinh viên Lào đang học tập xa nhà nhưng vẫn cảm nhận được không khí ấm áp, thân tình của ngày Tết, giữ được nét văn hóa truyền thống của dân tộc, đồng thời cảm nhận được sự gắn kết, tình hữu nghị của bạn bè Việt Nam./.
(Ảnh: Tổng hợp)
Tin khác
Chiều ngày 02/7, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức Hội nghị tổng kết năm học 2023 – 2024 và phươ...
Ngày 25/5, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình Ngày hội Việc làm 2024 với mong muốn d...
Thực hiện Kế hoạch đào tạo sau đại học năm 2024, vừa qua, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức lễ k...
Hưởng ứng chào mừng ngày Khoa Học Công Nghệ Việt Nam 18/5 (18/5/2013 – 18/5/2024), chiều ngày 17/5, ...
Với mong muốn lắng nghe tâm tư nguyện vọng và tiếp thu những ý kiến phản hồi của sinh viên các hệ ng...
Chiều ngày 26/3, chương trình “Tuyển tình nguyện viên bảo vệ Động vật hoang dã” do trường Đại học Y ...
Chiều ngày 06/3, Trường Đại học Y khoa Vinh long trọng tổ chức Lễ công bố Quyết định số 316/QDD-UBND...
Sáng ngày 27/02/2024, trường Đại học Y khoa Vinh long trọng tổ chức lễ mít tinh kỷ niệm 69 năm ngày ...
Hòa chung trong mạch nguồn của con Rồng cháu Tiên vào dịp cận kề thời khắc thiêng liêng của đất trời...
Chiều nay (30/1/2024), trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình “Tết Ấm Sinh viên – Xuân G...
Sáng nay, trường Đại học Y khoa Vinh vui mừng chào đón đoàn Y tế Xiêng Khoảng (CHDCND Lào) do ThS.BS...
Căn cứ các Quyết định kết nạp đảng ngày 29/12/2023 của Thành uỷ Vinh, được sự đồng ý của Đảng uỷ trư...
Sinh viên Đại học Y khoa Vinh đem đến hội thi “Tìm hiểu kiến thức, pháp luật về Bình đẳng giới, phòn...
sáng ngày 17/12, Chủ tịch Công đoàn Nguyễn Thị Quỳnh Nga đã đại diện cho toàn thể cán bộ giảng viên ...