Khai giảng khóa đào tạo "Điều dưỡng chuyên ngành Y học cổ truyền"
Thực hiện Kế hoạch đào tạo sau đại học năm 2024, trường Đại học Y khoa Vinh tổ chức lễ khai giảng khóa đào tạo và cấp chứng chỉ kiến thức Y khoa liên tục về “Điều dưỡng chuyên ngành Y học cổ truyền” cho đối tượng các điều dưỡng viên đang làm việc tại các cơ sở y tế trong và ngoài tỉnh.
Sau 06 tháng đào tạo của chương trình, người Điều dưỡng chuyên ngành Y học cổ truyền sẽ được trang bị kiến thức, kỹ năng cơ bản về chăm sóc điều dưỡng y học cổ truyền cho người bệnh: nắm bắt được chỉ định và chống chỉ định của các phương pháp điều trị, các bước tiến hành các kỹ thuật, các tai biến thường gặp và cách xử trí của các kỹ thuật trong danh mục kỹ thuật của điều dưỡng YHCT theo luật khám chữa bệnh mới hiện nay. Đồng thời, điều dưỡng viên Y học cổ truyền còn tích lũy kiến thức về tư vấn, quản lý giáo dục sức khỏe cho bệnh nhân cách phòng tránh và xử trí các chứng bệnh thường gặp bằng phương pháp Y học cổ truyền. Cũng như có khả năng tham gia nghiên cứu khoa học trong lĩnh vực Y học cổ truyền nhằm nâng cao nghiệp vụ để chăm sóc toàn diện sức khỏe.
Ngành Điều dưỡng y học cổ truyền là một lĩnh vực y tế đặc biệt, tập trung vào việc chăm sóc và điều trị bằng phương pháp y học cổ truyền. Điều dưỡng y học cổ truyền kết hợp các phương pháp truyền thống và hiện đại để cung cấp chăm sóc sức khỏe toàn diện cho bệnh nhân. Trong ngành này, các điều dưỡng viên được đào tạo để hiểu và áp dụng các phương pháp y học cổ truyền như dùng thảo dược, điều trị bằng mát-xa, cân bằng năng lượng, và các phương pháp khác như châm cứu, thủy châm, ... từ đó có tác động và tương hỗ với y học hiện đại trong công cuộc chăm sóc và cải thiện sức khỏe của người bệnh.
Ghi nhận một số hình ảnh:
![](/cdn/vmu/Assets/z5457069836499_9189bedc34e5e7910458953d78269087.jpg)
![](/cdn/vmu/Assets/z5457069836490_de884011574e3e2e82ed80fbcbaf7b8f.jpg)
![](/cdn/vmu/Assets/z5457069836504_19ca504ba9b756341a9dcfcc0c087742.jpg)
Tin khác
Chiều ngày 02/7, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức Hội nghị tổng kết năm học 2023 – 2024 và phươ...
Ngày 25/5, trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình Ngày hội Việc làm 2024 với mong muốn d...
Hưởng ứng chào mừng ngày Khoa Học Công Nghệ Việt Nam 18/5 (18/5/2013 – 18/5/2024), chiều ngày 17/5, ...
Với mong muốn lắng nghe tâm tư nguyện vọng và tiếp thu những ý kiến phản hồi của sinh viên các hệ ng...
Chiều ngày 13/4/2024, trong bầu không khí vui tươi, thân tình hữu nghị; trường Đại học Y khoa Vinh đ...
Chiều ngày 26/3, chương trình “Tuyển tình nguyện viên bảo vệ Động vật hoang dã” do trường Đại học Y ...
Chiều ngày 06/3, Trường Đại học Y khoa Vinh long trọng tổ chức Lễ công bố Quyết định số 316/QDD-UBND...
Sáng ngày 27/02/2024, trường Đại học Y khoa Vinh long trọng tổ chức lễ mít tinh kỷ niệm 69 năm ngày ...
Hòa chung trong mạch nguồn của con Rồng cháu Tiên vào dịp cận kề thời khắc thiêng liêng của đất trời...
Chiều nay (30/1/2024), trường Đại học Y khoa Vinh đã tổ chức chương trình “Tết Ấm Sinh viên – Xuân G...
Sáng nay, trường Đại học Y khoa Vinh vui mừng chào đón đoàn Y tế Xiêng Khoảng (CHDCND Lào) do ThS.BS...
Căn cứ các Quyết định kết nạp đảng ngày 29/12/2023 của Thành uỷ Vinh, được sự đồng ý của Đảng uỷ trư...
Sinh viên Đại học Y khoa Vinh đem đến hội thi “Tìm hiểu kiến thức, pháp luật về Bình đẳng giới, phòn...
sáng ngày 17/12, Chủ tịch Công đoàn Nguyễn Thị Quỳnh Nga đã đại diện cho toàn thể cán bộ giảng viên ...